
पवनराजे निंबाळकर हत्या प्रकरण : २० वर्षांनंतर निकाल, पद्मसिंह पाटील यांची निर्दोष मुक्तता
मुंबई:
मुंबईतील विशेष सीबीआय न्यायालयाने काँग्रेसचे नेते पवनराजे निंबाळकर आणि त्यांचे चालक समद काझी यांच्या २००६ मधील दुहेरी हत्याकांड प्रकरणात माजी मंत्री पद्मसिंह पाटील यांच्यासह सर्व आरोपींची निर्दोष मुक्तता केली आहे.
महाराष्ट्राच्या राजकारणात गेली दोन दशके चर्चेत असलेल्या या प्रकरणाकडे राज्याचे लक्ष लागले होते. धाराशिव जिल्ह्यातील राजकीय वर्चस्व, कौटुंबिक मतभेद आणि कथित राजकीय स्पर्धा यांमुळे हे प्रकरण विशेष गाजले होते.
काय आहे प्रकरण?
३ जून २००६ रोजी पवनराजे निंबाळकर आणि त्यांचे चालक समद काझी हे मुंबईहून धाराशिवकडे जात असताना नवी मुंबईतील कळंबोली परिसरात त्यांच्यावर गोळीबार करण्यात आला. या हल्ल्यात दोघांचा मृत्यू झाला.
तपासादरम्यान पवनराजे यांचे चुलत बंधू आणि तत्कालीन प्रभावशाली नेते पद्मसिंह पाटील यांच्यावर कट रचल्याचा आरोप करण्यात आला होता. सुरुवातीला स्थानिक पोलिसांकडे असलेला तपास नंतर राज्य सीआयडीकडे आणि त्यानंतर केंद्रीय अन्वेषण विभागाकडे (सीबीआय) वर्ग करण्यात आला.
दीर्घ न्यायालयीन लढा
या प्रकरणाचा खटला जवळपास १५ वर्षांहून अधिक काळ न्यायालयात सुरू होता. सुनावणीदरम्यान १२० हून अधिक साक्षीदारांची साक्ष नोंदविण्यात आली. सामाजिक कार्यकर्ते अण्णा हजारे यांचीही साक्ष या खटल्यात घेण्यात आली होती.
पवनराजे निंबाळकर यांचे पुत्र आणि सध्याचे खासदार ओमराजे निंबाळकर यांनीही न्यायालयात साक्ष दिली होती. त्यांनी पवनराजे आणि पद्मसिंह पाटील यांच्यातील राजकीय मतभेदांचा उल्लेख केला होता.
निकालाचे राजकीय पडसाद
या निकालामुळे महाराष्ट्रातील विशेषतः धाराशिव जिल्ह्यातील राजकीय समीकरणांवर चर्चा सुरू झाली आहे. दोन दशकांहून अधिक काळ चर्चेत राहिलेल्या या प्रकरणाचा निकाल लागला असला तरी त्याविरोधात पुढील कायदेशीर पर्यायांचा विचार केला जाणार का, याकडेही लक्ष लागले आहे.



