
न्यूझीलंडशी भारताची ‘स्ट्रॅटेजिक पार्टनरशिप’; संरक्षण, व्यापारासह १८ करार
ऑकलंड :
पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या न्यूझीलंड दौऱ्यादरम्यान भारत आणि न्यूझीलंड यांनी द्विपक्षीय संबंधांना **’स्ट्रॅटेजिक पार्टनरशिप’**चे स्वरूप देत संरक्षण, व्यापार, सागरी सुरक्षा, तंत्रज्ञान आणि इतर महत्त्वाच्या क्षेत्रांतील १८ करारांवर स्वाक्षऱ्या केल्या. दोन्ही देशांनी २०३० पर्यंतच्या सहकार्याचा रोडमॅपही जाहीर केला.
न्यूझीलंडचे पंतप्रधान ख्रिस्तोफर लक्सन यांच्याशी झालेल्या द्विपक्षीय चर्चेनंतर दोन्ही नेत्यांनी हिंद-प्रशांत क्षेत्रातील स्थैर्य, लोकशाही मूल्ये आणि आर्थिक सहकार्य अधिक दृढ करण्याचा निर्धार व्यक्त केला. संरक्षण सहकार्याचा नवा करार, सागरी सुरक्षेतील समन्वय आणि व्यापारवाढीवर विशेष भर देण्यात आला.
पंतप्रधान मोदी यांची ही न्यूझीलंडची भेट ऐतिहासिक मानली जात असून, गेल्या ४० वर्षांतील भारतीय पंतप्रधानांचा हा पहिलाच न्यूझीलंड दौरा आहे. यापूर्वी त्यांनी इंडोनेशिया आणि ऑस्ट्रेलियाचा दौरा केला होता.
-
अमीत शहा, देवेंद्र फडणवीस ७ सप्टेंबरला गोव्यातJuly 11, 2026
ऑकलंड येथे भारतीय समुदायाला संबोधित करताना पंतप्रधान मोदी यांनी भारत-न्यूझीलंड संबंध हे सामायिक लोकशाही मूल्ये, परस्पर विश्वास आणि दृढ मैत्रीवर आधारित असल्याचे सांगितले. तंत्रज्ञान, व्यापार, अवकाश संशोधन, क्रीडा आणि शिक्षण या क्षेत्रांत दोन्ही देशांनी अधिक व्यापक सहकार्य वाढविण्याचे आवाहन त्यांनी केले. दोन्ही देशांचे भविष्य परस्परांशी जोडलेले असल्याचेही त्यांनी नमूद केले.
न्यूझीलंडमध्ये भारतीय वंशाची सुमारे २.९२ लाखांची लोकसंख्या असून, दोन्ही देशांतील लोकसंपर्क आणि आर्थिक संबंध अधिक बळकट करण्यासाठी या दौऱ्याला महत्त्वपूर्ण पाऊल मानले जात आहे.






